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TAARIFA YA MTENDAJI MKUU WA WAKALA WA MAJENGO 

TANZANIA (TBA) MBUNIFU MAJENGO DAUD WAJANGA 

KONDORO KATIKA HAFLA YA UFUNGUZI WA JENGO MOJA (1) LA 

GHOROFA SABA (7) KWA AJILI YA MAKAZI YA WATUMISHI WA 

UMMA KATIKA ENEO LA MAGOMENI KOTA (AWAMU YA PILI ‘B’), 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA KINONDONI, DAR ES SALAAM 

TAREHE 25 JUNI, 2024 

  

Mheshimiwa Innocent Lugha Bashungwa (Mb), Waziri wa Ujenzi, 

Waheshimiwa Wageni Waalikwa wote, 

Mabibi na Mabwana,  

 

Itifaki Imezingatiwa. 
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Mheshimiwa Waziri, 

Kwa niaba ya Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), 

Menejimenti na Watumishi wote wa Wakala wa Majengo Tanzania, 

ninapenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu aliyetujalia 

uzima na afya njema na kutuwezesha kupata fursa hii ya kutukutanisha 

hapa leo. Aidha, nachukua fursa hii kukushukuru wewe binafsi Mhe. 

Waziri kwa kukubali kujumuika nasi katika hafla ya ufunguzi wa jengo 

moja (1) la ghorofa saba (7), litakalobeba familia 16 ambalo ni jengo la pili 

kati ya majengo matano (5) yanayojengwa kwa ajili ya makazi ya watumishi 

wa Umma katika awamu ya pili ya uendelezaji wa eneo hili la Magomeni 

Kota. 

 

Mheshimiwa Waziri, 

Kazi zote katika mradi huu zikijumuisha ubunifu, ujenzi na usimamizi  

zimetekelezwa na Wakala wa Majengo Tanzania kwa kutumia Wataalam 

wake wenyewe. Kwa ujumla ubunifu na usanifu wa mradi huu ulizingatia 

mabadiliko chanya ya ukuaji katika Sekta ya Uchumi, Mipango Miji na 

Teknolojia ya Ujenzi, Mawasiliano na Miundombinu uliopatikana hapa 

nchini. Hali kadhalika, ujenzi wa jengo hili umezingatia Kanuni na 

Viwango Bora vya Majengo ya Serikali. 

 

Mheshimiwa Waziri,  

Awali ya yote, kabla ya kutoa taarifa yangu, ninapenda kutoa shukrani 

zangu za dhati kwa Serikali kupitia Wizara yako, kwa kuendelea kuweka 

nguvu na kutoa fedha za kukamilisha miradi hii ili kutoa suluhisho la 

makazi kwa Watumishi wa Umma. Ujenzi wa jengo hili la ghorofa 

umegharamiwa na Serikali kwa fedha za Ruzuku. 
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Mheshimiwa Waziri, 

Ujenzi wa Jengo hili ulianza rasmi mnamo Novemba, 2022. Ujenzi wa jengo 

hili ni utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya 

2020-2025, Ibara ya 55(h) inayoelekeza maeneo yaliyorejeshwa Serikali Kuu 

chini ya TBA kutoka ofisi ya Rais TAMISEMI kuendelezwa kwa utaratibu 

huu. Ninaomba kunukuu katika vifungu vifuatavyo: 

(ii) Kujenga nyumba zenye uwezo wa kuchukua familia nyingi (apartments) 

kwenye viwanja vya nyumba zilizorejeshwa kutoka Ofisi ya Rais, 

TAMISEMI; 

(iii)Kuiongezea TBA mtaji ili nyumba nyingi za kupangishwa Watumishi wa 

Umma ziweze kujengwa katika maeneo mbalimbali (housing programme). 

Mheshimiwa Waziri,  

Eneo hili la Magomeni Kota lina viwanja vitatu vyenye ukubwa wa jumla 

ya Hekta 12.95 (sawa na ekari 32 au mita za mraba 129,499.41). Kazi ya 

awali ya usanifu na ubunifu iliyofanywa na TBA ilikuwa ni kutengeneza 

Mpango Kabambe (Master Plan) wa matumizi Bora ya Ardhi ya eneo hili 

kwa kuzingatia matakwa ya uendelezaji wa eneo (Development Conditions). 

Aidha, mpango kabambe wa matumizi ya eneo hili umeainisha matumizi 

kama ifuatavyo: Nyumba za Waliokuwa Wakaazi wa Magomeni Kota, 

Nyumba za makazi ya Watumishi wa Umma na eneo la ujenzi wa Majengo 

ya kibiashara na uwekezaji. Ubunifu huo ulizingatia pia masuala yafuatayo: 

i. Kuongezeka kwa mahitaji ya nyumba kwa watumishi wa Umma na 

Mpango Maalum wa kuboresha makazi yao ili kuongeza ari ya 

utendaji kazi.  
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ii. Ukuaji wa uchumi na uboreshwaji wa miundombinu kumeifanya 

ardhi ya eneo hili kuwa na thamani zaidi. Hivyo kuchochea 

uendelezaji wa eneo hili kwa majengo yanayo akisi hali ya soko; 

iii. Ukuaji wa kasi wa eneo la Magomeni unaochochea 

ukarabati/ubomoaji wa nyumba za zamani na ujenzi wa majengo 

mapya ya kisasa kutokana na uhitaji wa soko (Market Forces). 

Mabadiliko haya katika uendelezaji wa Milki Kuu (Real Estate 

Development) yanafahamika kama “Gentrification”. 

 

Mheshimiwa Waziri, 

Awamu ya kwanza ya uendelezaji wa eneo hili la Magomeni Kota, 

ulihusisha mradi wa ujenzi wa maghorofa matano yenye jumla ya nyumba 

656 kati ya hizo nyumba 644 ni kwa ajili ya Wakaazi waliokuwa wa 

Magomeni Kota. Mradi huo ulizinduliwa na Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 23 

Machi, 2022.  

 

Mheshimiwa Waziri, 

Awamu ya pili ya uendelezaji wa eneo hili umehusisha Ujenzi wa majengo 

Matano (5) ya watumishi wa Umma yatakayochukua jumla ya familia 80. 

Hadi sasa ujenzi jengo moja (Block A) lenye uwezo wa kuchukua familia 16 

ulishakamilika na tayari limepangishwa kwa watumishi wa Umma.  Jengo 

la pili (Block B) ambalo pia lina uwezo wa kubeba familia 16 

limeshakamilika na tayari umekwishalizindua leo kwa ajili ya matumizi. 

TBA inaendelea na Ujenzi wa jengo la tatu na nne (Block C na D) ambapo 

utekelezaji wake umefikia asilimia 15. Aidha, ukamilishwaji wa majengo 

mengine yaliyosalia kadiri ya mpango kabambe uliopo utatekelezwa 
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kutegemeana na upatikanaji wa fedha. Ni matarajio yetu kuwa uendelezaji 

huu utaenda kwa kasi hasa baada ya Wizara kuisaidia TBA kuhuisha Sheria 

ya uanzishwaji wake ‘Establishment Order’ iliyohuishwa tarehe 25 Agosti, 

2023 ambapo sasa Wakala umeruhusiwa kushirikiana na sekta binafsi na 

Taasisi za fedha katika kuongeza kasi ya uendelezaji wa maeneo yake. 

 

Mheshimiwa Waziri, 

Wakala umeendelea na jitihada za uvumbuzi kupitia teknolojia (innovation), 

kuweka mifumo ya kisasa ya kudhibiti ulimbikizaji wa kodi ya pango. 

Katika jengo hili ulilolizundua leo, umefungwa mfumo wa kisasa wa 

‘Payless’ ambapo itakapofika wakati wa kulipa kodi ya pango na mpangaji 

akawa hajalipa, automatically anakosa huduma ya umeme katika nyumba 

yake. Akilipa kodi ya pango, muda huo huo huduma ya umeme inarejea. 

Mfumo huu pia unaweza kutumika kusitisha huduma za umeme, maji na 

gesi kwa wapangaji ambao hawajalipa kodi ya pango. TBA itaendelea 

kuweka mfumo huu katika majengo yote yanayokamilishwa sasa na baada 

ya kuthibitika kwa ubora wake, mfumo huu utafungwa katika nyumba zetu 

zote nchini.  

 

Mheshimiwa Waziri, 

Mradi huu imegharimu kiasi cha Shilingi 5,686,583,190.00 (bilioni tano 

milioni mia sita themanini na sita laki tano themanini na tatu mia moja tisini)   

 

Mheshimiwa Waziri, 

Kwa ujumla, mradi huu hadi kukamilika umeleta manufaa Kiuchumi, 

Kitaalam na Kijamii kama ifuatavyo; 

i. Kiuchumi: 
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➢ Kutoa ajira kwa Wataalam wa fani mbalimbali wapatao 13. 

➢ Kutoa ajira kwa Mafundi na Vibarua wapatao 90 kila siku. 

➢ Kupatikana kwa ajira mbadala zinazotokana na mradi huu 

mfano Mama lishe (takriban 5), walinzi 8 kila siku na 

➢ Wazabuni mbalimbali 15. 

 

ii. Kitaalam 

➢ Kutoa nafasi za mafunzo kwa vitendo kwa Wanafunzi 

kutoka Vyuo Vikuu mbalimbali nchini. 

➢ Kuwajengea uwezo Wataalam wa fani za majenzi  

➢ Kuweka mifumo ya kisasa inayorahisisha ukusanyaji wa 

mapato ambapo katika jengo hili umewekwa mfumo ambao 

haumruhusu mpangaji kupata huduma ya umeme endapo 

hajalipa kodi ya pango. 

 

iii. Kijamii: 

➢ Kuwapatia Watumishi wa Umma mazingira rafiki ya kuishi. 

➢ Kuongeza Imani ya Watumishi wa Umma kwa Serikali yao. 

➢ Kupunguza uwezekano wa uvamizi kwenye maeneo 

yanayomilikiwa na TBA. 

➢ Kupunguza vitendo vya kihalifu katika maeneo haya 

ambapo awali yalikuwa ni maficho ya wahalifu.  

 

Mheshimiwa Waziri, 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, zilijitokeza changamoto wakati wa 

utekelezaji wa mradi huu ikiwa ni pamoja na kupanda kwa bei za vifaa vya 

ujenzi na mitambo ya kufanyia kazi. Katika kukabiliana na changamoto 
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hizo, TBA inaendelea kutumia mitambo yake pamoja na uzalishaji wa 

malighafi za ujenzi hususan tofali, ‘paving blocks’ na zege.  

 

Mheshimiwa Waziri, 

Ninayo furaha kukutaarifu kuwa pamoja na mradi huu wa Magomeni Kota 

awamu ya pili ‘B’, TBA inaendelea kutekeleza miradi mingine sehemu 

mbalimbali nchini. Miradi inayoendelea kutekelezwa kwa fedha 

zinazotokana na mapato ya ndani na ruzuku ni pamoja na; 

i. Mradi wa Ujenzi wa majengo mawili yenye uwezo wa 

kuchukua familia 24 eneo la Masaki Mwisho (Canadian Village), 

Dar es Salaam  

ii. Mradi wa Ujenzi wa majengo ya Makazi na Biashara katika eneo 

la Ghana Kota, Mwanza. 

iii. Mradi wa Ujenzi wa jengo la Ghorofa nane (8) la makazi ya 

Watumishi wa Umma lenye uwezo wa kubeba familia 144 eneo 

la Temeke Kota. 

iv. Mradi wa Ujenzi wa nyumba 150 awamu ya pili eneo la 

Nzuguni Dodoma. 

v. Mradi wa Ukarabati wa nyumba zilizohamishiwa TBA 

zilizokuwa za TAMISEMI/NHC katika mikoa 20 ya Tanzania 

bara. 

 Aidha, TBA inatekeleza miradi mbalimbali ya washitiri ya Ujenzi, Ushauri 

na Usimamizi.  Miradi inayotekelezwa ni pamoja na; mradi wa ujenzi wa 

Mji wa Serikali jijini Dodoma namradi wa ujenzi wa ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa wa Morogoro. 
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Mheshimiwa Waziri, 

Ninapenda pia kuzishukuru Taasisi zinazosimamia na kuratibu shughuli za 

Ubunifu, Usanifu, Usimamizi na Udhibiti wa ujenzi kwa ushirikiano wao 

katika miradi yote inayotekelezwa na TBA kote nchini. Taasisi hizi ni 

pamoja, Bodi ya Usajili ya Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi 

(AQRB), Bodi ya Usajili ya Wahandisi (ERB), Bodi ya Usajili ya 

Makandarasi (CRB), Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC), Halmashauri mbalimbali nchini, Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na 

Wakala wa Usalama mahala pa Kazi (OSHA). 

 

Mheshimiwa Waziri, 

Baada ya mafanikio makubwa yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa 

mradi huu, kwa upekee wakati huu ambapo TBA inaendelea kukamilisha 

taratibu na miongozo ya ushirikishwaji wa sekta binafsi, TBA inaendelea 

kuiomba Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi kuendelea kutoa fedha kwa ajili 

ya ukamilishaji wa Ujenzi wa Block C na D hapa Magomeni Kota ili ya 

kamilike kwa muda uliopangwa. Aidha, Serikali kuendelea kutenga fedha 

kwa ajili ya kuendeleza maeneo mengine yaliyorejeshwa Serikali Kuu 

kutoka TAMISEMI hususan katika Mikoa yenye uhitaji mkubwa wa makazi 

kwa kuanzia na Dar es Salaam (Temeke Kota, Ilala Kota, Ukonga Madafu 

na Kinondoni Kota), Arusha (Kaloleni, Levolosi na Themi) na Mwanza 

(Ghana na Pemba). Hii itaiwezesha TBA kutekeleza ILANI ya Uchaguzi ya 

Chama cha Mapinduzi 2020-25, Ibara ya 55(h)(ii) ambayo niliinukuu hapo 

awali. 
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Mheshimiwa Waziri, 

Ninapenda kukuthibitishia kwa mara nyingine tena kuwa TBA itaendelea 

na uendelezaji wa milki za Serikali, kutoa huduma ya Ujenzi na Ushauri 

kwenye miradi ya Serikali kwa Ubora, Gharama nafuu na kwa muda 

uliopangwa. 

 

Mheshimiwa Waziri, 

Ninakushukuru Sana na Ninaomba Kuwasilisha. 


